Kích thước | 6 × 6 × 8 cm |
---|
Panadol Extra hộp 15 vỉ x 12 viên nén GSK
220,500₫
Thành phần:
Mỗi viên chứa Paracetamol: 500mg và Caffeine: 65 mg
Công Dụng Của Thuốc Panadol Extra 500Mg
Chỉ định
Thuốc Panadol Extra được chỉ định dùng trong các trường hợp sau:
- Ðiều trị hầu hết các triệu chứng đau từ nhẹ đến trung bình và hạ sốt. Ví dụ như đau đầu, kể cả đau nửa đầu, đau lưng, đau răng, đau khớp và đau bụng kinh.
- Ðiều trị các triệu chứng cảm lạnh, cảm cúm và đau họng.
Liều Dùng Của Thuốc Panadol Extra 500Mg
Cách dùng
Thuốc dùng đường uống và có thể dùng khi bụng đói.
Liều dùng
Người lớn (kể cả người cao tuổi) và trẻ em từ 12 tuổi trở lên
- Nên dùng 1 hoặc 2 viên mỗi 4 đến 6 giờ nếu cần.
- Thời gian tối thiểu dùng liều lặp lại: 4 giờ.
- Nên sử dụng liều thấp nhất cần thiết để có hiệu quả trong thời gian điều trị ngắn nhất.
- Thời gian tự điều trị không quá 3 ngày.
- Liều tối đa hàng ngày: 8 viên 4000 mg/520 mg (paracetamol/caffeine).
- Không dùng quá liều chỉ định.
Trẻ em dưới 12 tuổi
Không khuyến nghị dùng thuốc này cho trẻ em dưới 12 tuổi.
Lưu ý: Liều dùng trên chỉ mang tính chất tham khảo. Liều dùng cụ thể tùy thuộc vào thể trạng và mức độ diễn tiến của bệnh. Để có liều dùng phù hợp, bạn cần tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc chuyên viên y tế.
Lưu Ý Của Thuốc Panadol Extra 500Mg
Trước khi sử dụng thuốc bạn cần đọc kỹ hướng dẫn sử dụng và tham khảo thông tin bên dưới.
Chống chỉ định
Thuốc Panadol Extra chống chỉ định trong trường hợp bệnh nhân có tiền sử quá mẫn với paracetamol, caffeine hoặc với bất kỳ tá dược nào của thuốc.
Thận trọng khi sử dụng
Bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Stevens – Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).
Không dùng với các thuốc khác có chứa paracetamol.
Sử dụng đồng thời các thuốc khác có chứa paracetamol có thể dẫn đến tình trạng quá liều.
Dùng quá liều paracetamol có thể gây ra suy gan, điều này có thể cần đến việc ghép gan hoặc dẫn đến tử vong.
Các bệnh nhân đang bị các bệnh về gan, có sự gia tăng nguy cơ gây hại của paracetamol đối với gan. Tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi dùng thuốc này cho các bệnh nhân được chẩn đoán là suy gan hoặc suy thận.
Tránh dùng quá nhiều caffeine (ví dụ như từ cà phê, trà và một số đồ uống đóng hộp khác) trong khi đang dùng thuốc này.
Khả năng lái xe và vận hành máy móc
Không ảnh hưởng đến khả năng lái xe và vận hành máy móc.
Thời kỳ mang thai
Không khuyến cáo dùng thuốc trong suốt thai kỳ.
- Paracetamol: Như việc sử dụng bất kỳ thuốc nào trong thai kỳ, phụ nữ mang thai nên tìm tư vấn về y khoa trước khi dùng paracetamol. Nên cân nhắc liều thấp nhất có hiệu quả và thời gian điều trị ngắn nhất.
- Caffeine: Không khuyến nghị dùng caffeine trong thời kỳ mang thai do có khả năng làm tăng nguy cơ sảy thai tự nhiên liên quan tới việc tích lũy caffeine trong cơ thể.
Thời kỳ cho con bú
Không khuyến cáo dùng thuốc trong thời kỳ cho con bú.
Paracetamol được bài tiết trong sữa mẹ nhưng không có dấu hiệu lâm sàng tại liều khuyến cáo.
Caffeine trong sữa mẹ có thể có tác dụng kích thích đối với trẻ bú mẹ nhưng cho đến nay vẫn chưa quan sát thấy độc tính đáng kể.
Tương tác thuốc
- Paracetamol: Sử dụng paracetamol hàng ngày kéo dài làm tăng tác dụng chống đông máu của warfarin và các loại coumarin khác dẫn đến tăng nguy cơ chảy máu. Dùng thuốc không thường xuyên sẽ không có ảnh hưởng đáng kể.
- Caffeine: Caffeine có thể làm tăng thải trừ lithi ra khỏi cơ thể. Do đó không khuyến cáo sử dụng đồng thời 2 thuốc này.
Quy cách đóng gói: Hộp 15 vỉ x 12 viên
Xuất xứ thương hiệu: Việt Nam
Nhà sản xuất: Sanofi
Đánh giá
Chưa có đánh giá nào.